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Utangulizi 

Shukurani na sifa zote njema zinamstahiki Allaah (S.W), Mola Mlezi wa walimwengu wote. Rehema na 

amani zimuendee Mtume Muhammad (S.A.W), ahali zake, swahaba zake na wale wote wanaofuata nyayo 

zake katika kufanya jitihada za kufundisha Uislamu katika jamii. 

Tunamshukuru Allaah (S.W) kutuwezesha kuandaa na kutoa kalenda ya utekelezaji wa mtaala wa somo la 

Elimu ya Dini ya Kiislamu kwa shule za Sekondari Tanzania itakayokuwa dira ya kuongoza ufundishaji na 

ujifunzaji darasani. 

Lengo kuu   

Lengo kuu la kutoa kalenda ya utekelezaji wa mtaala wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ni kuimarisha 

mchakato wa ufundishaji, ujifunzaji na upimaji kwa kuleta ulinganifu wa kile kinachofundishwa na kupimwa 

katika Shule zote za Sekondari nchini. 

Malengo mahususi 

Malengo mahususi ya kutoa kalenda hii ni haya yafuatayo: 

(i) Kumuwezesha mwalimu kumaliza mada na kuwapima wanafunzi kwa muda na kwa usahihi ili 

kuwawezesha kupata umahiri kusudiwa na kufaulu katika mitihani yao. 

(ii) Kumuhamasisha na kumzoesha mwalimu kuwapima wanafunzi wake kwa kufuata fomati 

zinazowiana na fomati za upimaji wa kitaifa wa kidato cha pili na mtihani wa kidato cha Nne. 

(iii) Kurahisisha kufanya ufuatiliaji na tathmini ya ufanisi wa ufundishaji na ujifunzaji shuleni na 

kupima utendaji wa mwalimu katika utekelezaji wa mtaala.  

(iv) Kusaidia kuondoa changamoto kwa baadhi ya walimu kuacha ama kuruka baadhi ya mada na 

mada ndogo katika ufundishaji na ujifunzaji.  

(v) Kuziwezesha mamlaka za utahini kuanzia ngazi ya shule, kata, wilaya na Mkoa kuandaa mitihani 

inayoendana na mada zilizofundishwa katika kila muhula wa masomo kwa kuzingatia fomati 

zilizoandaliwa kwa kufuata kalenda ya utekelezaji wa mtaala. 

Mazingatio 

Ili kuhakikisha malengo yanafikiwa ni vema yazingatiwe yafuatayo: 

(i) Ili kuhakikisha mada zote zinafundishwa kwa ukamilifu na kwa ufanisi, mwalimu atumie mbinu 

shirikishi katika kuwawezesha wanafunzi kujifunza darasani. 

(ii) Kila mwalimu aandae Azimio la Kazi na Andalio la Somo kwa kuzingatia muda na idadi ya 

vipindi vilivyoelekezwa katika kalenda. 

(iii) Mwalimu anashauriwa kutafuta na kutumia vipindi vya ziada ili kuwawezesha wanafunzi 

kujifunza kwa ufanisi. 

(iv) Kila Shule ya Sekondari iwe na vitabu toshelevu vya somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu. 

(v) Mamlaka za utahini zitumie fomati zilizoandaliwa kwa kufuata kalenda ya utekelezaji wa mtaala 

na zichague walimu weledi wa somo hili katika kutekeleza jukumu hilo. 
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Hitimisho na ombi 

Ni matarajio yetu kuwa kalenda hii kwa uwezo wa Allaah (S.W) itawezesha kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. 

Tunachukua fursa, kuwaomba wasomaji na watumiaji wa kalenda hii wawe huru kutoa maoni na 

mapendekezo yao kwa lengo la kuboresha. Maoni na mapendekezo chanya yatazingatiwa katika kalenda 

inayofuata. 

“Mola wetu; tupe rehema zinazotoka kwako na Tutengenezee uwongofu katika (kila) jambo letu”. (18:10). 

 

Mkurugenzi Mkuu wa Mitaala – TISTA. 
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KALENDA YA UTEKELEZAJI WA MTAALA MWAKA 2024 

Kidato cha Kwanza 

Mada Kuu Mada Ndogo Idadi ya 

Vipindi 

Mwezi Wiki Tarehe 

1.0 Mtazamo  

wa Uislamu 

juu ya elimu 

1.1 Dhana ya Elimu katika  

      Uislamu 

 

4 Januari 2 – 3 8/1/2024– 

19/1/2024 

1.2 Mgawanyo wa Elimu  2 Januari 4 22/1/2024– 

26/1/2024 

2.0 Imani ya        

Kiislamu 

2.1 Dhana ya Imani katika  

      Uislamu 

2 Januari 

Februari 

4 

1 

29/1/2024 –  

2/2/2024 

2.2 Nguzo za Imani 2 Februari 2 5/2/2024– 

9/2/2024 

3.0 Mtazamo  

wa Uislamu 

juu ya dini 

 

3.1 Dhana ya Dini kwa   

      mujibu wa Qur’an 

 

2 Februari 3 

 

12/2/2024- 

16/2/2024 

4.0 Fiq-h 4.1 Chimbuko la Fiqh 2 Februari 4 19/2/2024 – 

23/2/2024 

4.2 Misingi ya Fiqh 2 Februari 

Machi 

4 

1 

26/2/2024– 

1/3/2024 

5.0 Mtazamo  

wa Uislamu 

juu ya ibada 

5.1 Dhana ya Ibada katika     

      Uislamu 

 

2 Machi 1 4/3/2024- 

8/3/2024 

5.2 Lengo la kuumbwa   

      Mwanadamu 

2 Machi 2 

 

11/3/2024- 

15/3/2024 

6.0 Nguzo za  6.1 Dhana ya nguzo za   2 Machi 3 18/3/2024- 
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Uislamu       Uislamu 

 

22/3/2024 

 Upimaji wa Nusu Muhula 

wa Kwanza 

   25/3/2024- 

28/3/2024 

 Likizo Fupi    28/3/2024- 

7/4/2024 

6.0 Nguzo za  

Uislamu 

6.2 Shahada 2 Aprili 2 8/4/2024- 

12/4/2024 

6.3 Kusimamisha swala 6 Aprili 

Mei 

3 – 4  

1 

15/4/2024- 

3/5/2024 

6.4 Kusimamisha swala  

      nyakati za dharura 

2 Mei 1 6/5/2024- 

10/5/2024 

6.5 Kusimamisha swala za  

      Jamaa 

2 Mei 2 13/5/2024- 

17/5/2024 

6.6 Swala ya Ijumaa 2 Mei 3 

 

20/5/2024- 

24/5/2024 

 Upimaji wa Muhula wa 

Kwanza 

   27/5/2024- 

31/5/2024 

 Likizo ya Muhula wa 

Kwanza 

   31/5/2024- 

30/6/2024 

6.0 Nguzo za    
      Uislamu 

6.7 Kusimamisha swala za  

      Sunnah 

2 Julai 1 1/7/2024- 

5/7/2024 

7.0 Qur’an 7.1 Kushuka na kuhifadhiwa    

      Qur’an 

2 Julai 2 8/7/2024- 

12/7/2024 

7.2 Misingi ya Qur’an 2 Julai 3 15/7/2024 – 
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19/7/2024 

7.3 Usomaji wa Qur’an 8 Julai 

Agosti 

4 

1 – 3  

22/7/2024- 

24/8/2024 

 Upimaji wa Nusu Muhula 

wa Pili 

   26/8/2024- 

30/8/2024 

 Likizo fupi    30/8/2024- 

15/9/2024 

8.0 Sunnah na  

      Hadith 

8.1 Maana na umuhimu wa  

      Sunnah na Hadith 

2 Septemba 3 16/9/2024- 

20/9/2024 

8.2 Mafunzo ya Hadith   

      Zilizochaguliwa 

4 Septemba 

Oktoba 

4 

1 – 2  

23/9/2024- 

11/10/2024 

9.0 Historia  

     katika     

     Uislamu 

9.1 Dhana juu ya Historia 

 

4 Oktoba 3 – 4  14/10/2024- 

25/10/2024 

9.2 Historia ya Mitume  

      Walioteuliwa 

6 Oktoba 

Novemba 

4 28/10/2024- 

15/11/2024 

 Maandalizi ya upimaji wa 

Mwisho wa Mwaka 

   18/11/2024- 

22/11/2024 

 Upimaji wa Mwisho wa 

Mwaka 

   25/11/2024- 

6/12/2024 

 Likizo ya Mwisho wa 

Mwaka 

   6/12/2024 
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Kidato cha Pili 

Mada Kuu Mada Ndogo Idadi ya 

Vipindi 

Mwezi Wiki Tarehe 

1.0 Kumjua   

Mwenyezi 

Mungu 

1.1 Njia za kumjua  

      Mwenyezi   Mungu   

       (S.W) 

2 Januari 2 8/1/2024- 

12/1/2024 

2.0 Mtazamo  

wa uislamu 

juu ya dini 

2.1 Haja ya dini kwa  

      Mwanadamu 

2 Januari 3 15/1/2024- 

19/1/2024 

3.0 Mambo ya  

lazima 

kufanyiwa 

maiti wa 

kiislamu 

3.1 Kumkosha Maiti 2 Januari 

 

4 22/1/2024- 

26/1/2024 

3.2 Kumvika Maiti sanda 2 Januari 

Februari 

4 

1 

29/1/2024- 

2/2/2024 

3.3 Kumswalia Maiti 2 Februari 2 5/2/2024- 

9/2/2024 

3.4 Kumzika Maiti 2 Februari 

 

3 

 

12/2/2024- 

16/2/2024 

4.0 Nguzo  za  

Uislamu 

4.1 Shahada 2 Februari 4 19/2/2024- 

23/2/2024 

4.2 Kusimamisha swala za  

      Sunnah 

2 Februari 

Machi 

4 

1 

26/2/2024- 

1/3/2024 

4.3 Zakat 4 Machi 

 

1 – 2 4/3/2024- 

15/3/2024 

4.4 Kufunga Mwezi wa  

      Ramadhani 

2 Machi 3 

 

18/3/2024- 

22/3/2024 

 Upimaji wa Nusu Muhula 

wa Kwanza 

   25/3/2024- 

28/3/2024 
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 Likizo Fupi    28/3/2024- 

7/4/2024 

4.0 Nguzo  za  

Uislamu 

4.4 Kufunga Mwezi wa  

      Ramadhani 

2 Aprili 2 

 

8/4/2024- 

12/4/2024 

4.5 Swaumu za Sunnah 2 Aprili 3 15/4/2024- 

19/5/2024 

4.6 Swaumu za Kafara 2 Aprili 4 22/4/2024- 

26/4/2024 

4.7 Hija 4 Aprili 

Mei 

4 

1 

29/4/2024- 

10/5/2024 

5.0 Qur’an 5.1 Kushuka na  

     kuhifadhiwa kwa Qur’an 

2 Mei 2 13/5/2024- 

17/5/2024 

 Upimaji wa Muhula wa 

Kwanza 

   20/5/2024- 

31/5/2024 

 Likizo ya Muhula wa 

Kwanza 

   31/5/2024- 

30/6/2024 

5.0 Qur’an 5.2 Kusoma na kuhifadhi  

      sura zilizoteuliwa 

6 Julai 1 – 3 1/7/2024- 

19/8/2024 

6.0 Sunnah na  

      Hadith 

6.1 Uandishi wa Hadith za  

      Mtume (S.A.W) 

2 Julai 4 22/7/2024- 

26/7/2024 

6.2 Uchambuzi wa Hadith  

       za Mtume (S.A.W) 

2 Julai 

Agosti 

4 

1 

29/7/2024- 

2/8/2024 

6.3 Hadith za mafunzo  

      Maalum 

2 Agosti 1 5/8/2024- 

9/10/2024 

7.0 Bara Arab 

zama za 

Jahiliyyah     

7. 1 Bara Arab zama za  2 Agosti 2 12/8/2024- 
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      karne ya 6     

       A.D 

       Jahiliyyah 16/8/2024 

 7.2 Kulingania Uislamu  

      Makkah 

2 Agosti 3 19/8/2024- 

23/8/2024 

 Upimaji wa Nusu Muhula 

wa Pili 

   26/8/2024- 

30/8/2024 

 Likizo fupi    30/8/2024- 

15/9/2024 

7.0 Bara Arab 

zama za 

Jahiliyyah     

      karne ya 6     

       A.D 

7.2 Kulingania Uislamu  

      Makkah 

2 Septemba 3 16/9/2024- 

20/9/2024 

 Maandalizi ya Upimaji wa 

Kitaifa wa Kidato cha Pili 

   23/9/2024- 

1/11/2024 

 Likizo ya Mwisho wa 

Mwaka 

   6/12/2024 
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Kidato cha Tatu 

Mada Kuu Mada Ndogo Idadi ya 

Vipindi 

Mwezi Wiki Tarehe 

1.0 Dini sahihi  

anayostahiki 

mwanadamu 

 

1.1 Vigezo vya dini sahihi 2 Januari 2 8/1/2024- 

12/1/2024 

1.2 Jihadi katika  

      kusimamisha Uislamu 

2 Januari 3 15/1/2024- 

19/1/2024 

2.0 Nguzo za  

Imani 

2.1 Kumuamini Mwenyezi  

      Mungu (S.W) 

4 Januari 

Februari 

4 

1 

22/1/2024- 

2/2/2024 

2.2 Shirk 2 Februari 1 5/2/2024- 

9/2/2024 

2.3 Kuamini Malaika wa  

      Mwenyezi Mungu  

       (S.W) 

2 Februari 2 

 

12/2/2024- 

16/2/2024 

2.4 Kuamini vitabu vya  

      Mwenyezi Mungu      

       (S.W) 

2 Februari 3 19/2/2024- 

23/2/2024 

3.0 Mtazamo  

wa uislamu 

juu ya ibada 

3.1 Dhana ya Ibada 

 

2 Februari 

Machi 

4 

1 

26/2/2024- 

1/3/2024 

4.0 Nguzo za  

Uislamu 

4.1 Kusimamisha swala 4 Machi 1 – 2  

 

4/3/2024- 

15/3/2024 

Upimaji wa Nusu Muhula 

wa Kwanza 

   18/3/2024- 

28/3/2024 

Likizo fupi    28/3/2024- 

7/4/2024 

4.2 Zakat 4 Aprili 2 – 3  8/4/2024- 
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19/4/2024 

4.3 Swaumu ya Ramadhani 2 April 4 22/4/2024- 

26/4/2024 

4.4 Hija 4 Aprili 

Mei 

4 

1 

29/4/2024- 

10/5/2024 

5.0 Haki na  

Uadilifu 

katika jamii 

5.1 Dhana ya haki na  

      Uadilifu katika jamii 

2 Mei 2 13/5/2024- 

17/5/2024 

5.2 Msimamo wa Uislamu  

      juu ya utumwa. 

2 Mei 3 20/5/2024- 

24/5/2024 

 Upimaji wa Muhula wa 

Kwanza 

   27/5/2024- 

31/5/2024 

 Likizo ya Muhula wa 

Kwanza 

   31/5/2024- 

30/6/2024 

6.0 Qur’an 6.1 Sura za Makkah na  

      Madinah 

1 Julai 1 1/7/2024- 

5/7/2024 

6.2 Kukusanywa Qur’an  

      katika msahafu 

1 

6.3 Ithibati ya Qur’an kuwa   

      ni kitabu cha Mwenyezi  

      Mungu (S.W) 

4 Julai 2 – 3  8/7/2024- 

19/7/2024 

6.4 Sura zilizoteuliwa  

      (Fyl,Humazah,   

      Asr,Takathur na  

      Bayyinah) 

6 Julai 

Agosti 

4 

1 

22/7/2024- 

9/8/2024 

7.0 Sunnah na  

Hadith 

7.1 Kukubalika kwa Hadith 2 Agosti 

 

2 12/8/2024- 

16/8/2024 
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7.2 Hadith zilizoteuliwa 2 Agosti 3 19/8/2024- 

23/8/2024 

 Upimaji wa Nusu Muhula 

wa Pili 

   26/8/2024- 

30/8/2024 

 Likizo Fupi    30/8/2024- 

15/9/2024 

8.0 Dola ya  

Kiislamu 

Madinah 

8.1 Uanzishwaji wa Dola ya   

      Kiislamu Madinah 

2 Septemba 3 16/9/2024- 

20/9/2024 

8.2 Uendeshaji wa Dola ya  

      Kiislamu Madinah 

2 Septemba 4 23/9/2024- 

27/9/2024 

8.3 Upinzani dhidi ya Dola  

       ya Kiislamu 

4 Septemba 

Oktoba 

4 

1 – 2  

30/9/2024- 

11/10/2024 

8.4 Ushindi wa Waislamu  

      (Fat-hu-Makkah) 

4 Oktoba 3 - 4 

 

15/10/2024- 

25/10/2024 

8.5 Kutawafu kwa Mtume  

      (S.A.W). 

2 Oktoba 

Novemba  

4 

1 

28/10/2024- 

1/11/2024 

 Maandalizi ya Upimaji wa 

Mwisho wa Mwaka 

   4/11/2024- 

22/11/2024 

 Upimaji wa Mwisho wa 

Mwaka 

   25/11/2024- 

6/12/2024 

 Likizo ya Mwisho wa 

Mwaka 

   6/12/2024 
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Kidato cha Nne 

Mada Kuu Mada Ndogo Idadi ya 

Vipindi 

Mwezi Wiki Tarehe 

1.0 Nguzo za  

Imani 

1.1 Kuamini Mitume wa  

      Mwenyezi Mungu (s.w) 

2 Januari 2 8/1/2024- 

12/1/2024 

1.2 Kuamini siku ya               

      Mwisho 

4 Januari 3 – 4  15/1/2024- 

26/1/2024 

1.3 Kuamini Qadar ya  

    Mwenyezi Mungu (S.W). 

2 Januari 

Februari 

4 

1 

29/1/2024- 

2/2/2024 

2.0 Mtazamo  

wa Uislamu 

juu ya dini 

2.1 Makundi makuu ya Dini  

    yaliyotajwa katika Qur’an 

1  

 

Februari 

 

 

1 

 

 

5/2/2024- 

9/2/2024 

3.0 Chimbiko la  

Fiqh 

3.1 Mgawanyiko wa  

      Madhehebu 

1 

4.0 Familia ya  

Kiislamu 

 

4.1 Ndoa katika Uislamu 4 Februari 2 – 3  12/2/2024- 

23/2/2024 

4.2 Kudhibiti uzazi katika  

      Uislamu 

2 Februari 

Machi 

4 

1 

26/2/2024- 

1/3/2024 

4.3 Talaka na Eda 2 Machi 1 4/3/2024- 

8/3/2024 

4.4 Mirathi katika Uislamu 4 Machi 2 – 3  11/3/2024- 

22/3/2024 

 Upimaji wa Nusu Muhula 

wa Kwanza 

   25/3/2024- 

28/3/2024 

 Likizo Fupi    28/3/2024- 

7/4/2024 
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4.0 Familia ya  

      Kiislamu 

 

4.5 Hadhi na Haki za  

      mwanamke katika  

      Uislamu 

2 Aprili 2 8/4/2024- 

12/4/2024 

5.0 Mfumo wa  

jamii ya 

Kiislamu 

5.1 Misingi na Maadili   

      katika Uislamu 

2 Aprili 3 15/4/2024- 

19/4/2024 

5.2 Sheria katika Uislamu 2 Aprili 4 22/4/2024- 

26/4/2024 

5.3 Uchumi katika Uislamu 2 Aprili 

Mei 

4 

1 

29/4/2024- 

3/5/2024 

5.4 Siasa na uendeshaji wa  

      Dola 

2 Mei 1 7/5/2024- 

10/5/2024 

 Upimaji wa Muhula wa 

Kwanza (Mtihani wa 

utamilifu) 

   14/5/2024- 

31/5/2024 

 Likizo ya Muhula wa 

Kwanza 

   31/5/2024- 

30/6/2024 

6.0 Qur’an 6.1 Ithibati ya Qur’an 2 Julai 1 

 

1/7/2024- 

5/7/2024 

6.2 Sura zilizoteuliwa (Tyn,  

    Nashrah, Dhuha, A’alaa). 

4 Julai 2 – 3  8/7/2024- 

19/7/2024 

7.0 Sunnah na  

Hadith 

7.1 Hadith zilizoteuliwa 2 Julai 4 22/7/2024- 

26/7/2024 

8.0 Historia ya  

Uislamu 

baada ya 

kutawafu 

mtume 

(s.a.w) hadi 

hivi leo 

8.1 Ukuaji na Uendeshaji    

     wa Dola ya Kiislamu  

  wakati wa Makhalifa wane  

  waongofu 

4 Julai 

Agosti 

4 

1 

29/7/2024- 

9/8/2024 
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7.0 Historia ya  

Uislamu 

baada ya 

kutawafu 

Mtume 

(S.A.W) 

hadi hivi leo 

8.2 Uanzishwaji wa  

      makundi ya harakati ya  

      kuhuisha Uislamu  

      ulimwenguni 

2 Agosti 2 12/8/2024- 

16/8/2024 

8.3 Kuingia kwa Uislamu  

      Tanzania na Afrika  

      Mashariki 

2 Agosti 3 19/8/2024- 

23/8/2024 

 Upimaji wa Nusu Muhula 

wa Pili 

   26/8/2024- 

30/8/2024 

 Likizo Fupi    30/8/2024- 

15/9/2024 

 Maandalizi ya Mtihani wa 

Taifa Kidato cha Nne 

   16/9/2024- 

1/11/2024 
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FOMATI ZA UPIMAJI MWAKA 2024 

 

FOMATI YA UPIMAJI WA NUSU MUHULA WA KWANZA KIDATO CHA KWANZA 

 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya upimaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Pili iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na Muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012 kwa kuzingatia mada zinazofundishwa katika Kidato cha Kwanza na kalenda 

ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya 

Kiislamu Tanzania januari 2024. Fomati hii pia inalenga kupima stadi na maarifa waliyoyapata 

wanafunzi kwa kipindi cha nusu muhula wa kwanza wa Elimu ya Sekondari. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Upimaji utalenga katika kupima kwa kiasi gani mwanafunzi ataweza:  

2.1 Kuelewa mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya Elimu na Dini. 

2.2 Kufahamu Nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

2.3 Kufahamu chimbuko la Fiqh 

2.4 Kufahamu utekelezaji wa ibada ya Swala. 

2.5 Kufahamu lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Upimaji utapima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 

3.1 Kuchanganua mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya elimu na dini. 

3.2 Kubainisha nguzo za Imani na nguzo za Uislamu. 

3.3 Kupambanua chimbuko la Fiqh. 

3.4 Kusimamisha Swala. 

3.5 Kuchanganua lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Kutakuwa na karatasi moja (1) ya upimaji itakayofanyika kwa muda wa saa 2:00. Karatasi hiyo itakuwa 

na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 10. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Upimaji 

utakuwa na jumla ya alama 100. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama ishirini (20). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i-x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juu ya Elimu (Vipengele 4), 

Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini (Vipengele 2), Fiqh (Kipengele 1), Imani ya 

Kiislamu (Vipengele 2) na Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada (Kipengele 1). 

 



 

14 
 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5). Kila kipengele 

kitakuwa na alama mbili (2). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa kumo (10). 

Swali hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu. 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali sita (6) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama 10. 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 60. 

Sehemu hii inahusu mada za Imani ya Kiislamu (maswali 2), Fiqh (maswali 2) na Mtazamo wa 

Uislamu juu ya ibada (maswali 2).  

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) la insha ambalo litakuwa na uzito wa alama 20. Swali hili 

litahusu mada ya Nguzo za Uislamu. 

  

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada 

5.6 Nguzo za Uislamu 

 

Jedwali la Kutahini : Nusu Muhula wa kwanza kidato cha kwanza 

Na Mada Nyanja za Utambuzi 

Zinazopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       4 22.22 

2 Imani ya Kiislamu       4 22.22 

3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini       2 11.11 

4 Fiqh       3 16.67 

5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       3 16.67 

6 Nguzo za Uislamu       2 11.11 

Jumla ya Maswali 18  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA MUHULA WA KWANZA KIDATO CHA KWANZA 

 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya upimaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Pili iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na Muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012 kwa kuzingatia mada zinazofundishwa katika Kidato cha Kwanza na kalenda 

ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya 

Kiislamu Tanzania januari 2024. Fomati hii pia inalenga kupima stadi na maarifa waliyoyapata 

wanafunzi kwa kipindi cha muhula wa kwanza wa Elimu ya Sekondari. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Upimaji utalenga katika kupima kwa kiasi gani mwanafunzi ataweza:  

2.1 Kuelewa mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya Elimu na Dini. 

2.2 Kufahamu Nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

2.3 Kufahamu chimbuko la Fiqh 

2.4 Kufahamu utekelezaji wa ibada ya Swala. 

2.5 Kufahamu lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Upimaji utapima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 

3.1 Kuchanganua mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya elimu na dini. 

3.2 Kubainisha nguzo za Imani na nguzo za Uislamu. 

3.3 Kupambanua chimbuko la Fiqh. 

3.4 Kusimamisha Swala. 

3.5 Kuchanganua lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Kutakuwa na karatasi moja (1) ya upimaji itakayofanyika kwa muda wa saa 2:00. Karatasi hiyo itakuwa 

na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 10. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Upimaji 

utakuwa na jumla ya alama 100. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na tano 

(15). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i-x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juu ya Elimu (Vipengele 4), 

Imani ya Kiislamu (Vipengele 2), Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini (Kipengele 1) 

na Nguzo za Uislamu (Vipengele 3). 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5). Kila kipengele 

kitakuwa na alama mbili (2). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa kumi (10). 

Swali hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu. 
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4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali sita (6) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama 10. 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 60. 

Sehemu hii inahusu mada za Imani ya Kiislamu (maswali 2), Fiqh (maswali 2) na Mtazamo wa 

Uislamu juu ya ibada (maswali 2).  

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) la insha ambalo litakuwa na uzito wa alama 20. Swali hili 

litahusu mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

  

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada 

5.6 Nguzo za Uislamu. 

 

Jedwali la Kutahini : Muhula wa Kwanza kidato cha Kwanza 

Na Mada Nyanja za Utambuzi 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       4 22.22 

2 Imani ya Kiislamu       4 22.22 

3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini       1 5.56 

4 Fiqh       2 11.11 

5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       2 11.11 

6 Nguzo za Uislamu       5 27.78 

Jumla ya Maswali 18  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA NUSU MUHULA WA PILI KIDATO CHA KWANZA 

 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya upimaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Pili iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na Muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012 kwa kuzingatia mada zinazofundishwa katika Kidato cha Kwanza na kalenda 

ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya 

Kiislamu Tanzania januari 2024. Fomati hii pia inalenga kupima stadi na maarifa waliyoyapata 

wanafunzi kwa kipindi cha nusu muhula wa kwanza hadi nusu muhula wa pili wa Elimu ya Sekondari. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Upimaji utalenga katika kupima kwa kiasi gani mwanafunzi ataweza:  

2.1 Kuelewa mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya Elimu na Dini. 

2.2 Kufahamu Nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

2.3 Kufahamu chimbuko la Fiqh 

2.4 Kufahamu utekelezaji wa ibada ya Swala. 

2.5 Kusoma Qur’an kwa kuzingatia hukumu zake, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

2.6 Kufafanua historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

2.7 Kufahamu lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Upimaji utapima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 

3.1 Kuchanganua mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya elimu na dini. 

3.2 Kubainisha nguzo za Imani na nguzo za Uislamu. 

3.3 Kupambanua chimbuko la Fiqh. 

3.4 Kusimamisha Swala. 

3.5  Kusoma Qur'an kwa kuzingatia hukumu za usomaji, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

3.6 Kufafanua historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

3.7 Kuchanganua lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Kutakuwa na karatasi moja (1) ya upimaji itakayofanyika kwa muda wa saa 2:00. Karatasi hiyo itakuwa 

na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 10. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Upimaji 

utakuwa na jumla ya alama 100. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na tano 

(15). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i-x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 
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Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juu ya Elimu (Vipengele 4), 

Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu (Vipengele 3) 

na Qur’an (Vipengele 2). 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa tano (5). 

Swali hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali saba (7) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama 10. 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 70. 

Sehemu hii inahusu mada za Imani ya Kiislamu (maswali 2), Fiqh (maswali 2) na Mtazamo wa 

Uislamu juu ya ibada (swali 1) na Qur’an (maswali 2). 

 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) la insha ambalo litakuwa na uzito wa alama 15. Swali hili 

litahusu mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

  

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada 

5.6 Nguzo za Uislamu 

5.7 Qur’an 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

19 
 

Jedwali la Kutahini : Nusu Muhula wa Pili kidato cha Kwanza 

Na Mada Nyanja za Utambuzi 

Zinazopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       4 21.05 

2 Imani ya Kiislamu       2 10.53 

3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini       1 5.26 

4 Fiqh       2 10.53 

5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       1 5.26 

6 Nguzo za Uislamu       5 26.32 

7 Qur’an       4 21.05 

Jumla ya Maswali 19  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA MUHULA WA PILI KIDATO CHA KWANZA 

 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya upimaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Pili iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na Muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012 kwa kuzingatia mada zinazofundishwa katika Kidato cha Kwanza na kalenda 

ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya 

Kiislamu Tanzania januari 2024. Fomati hii pia inalenga kupima stadi na maarifa waliyoyapata 

wanafunzi kwa kipindi cha mwaka mmoja wa Elimu ya Sekondari. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Upimaji utalenga katika kupima kwa kiasi gani mwanafunzi ataweza:  

2.1 Kuelewa mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya Elimu na Dini. 

2.2 Kufahamu Nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

2.3 Kufahamu chimbuko la Fiqh 

2.4 Kufahamu utekelezaji wa ibada ya Swala. 

2.5 Kusoma Qur’an kwa kuzingatia hukumu zake, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

2.6 Kuelewa Historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

2.7 Kuelewa mwenendo na matendo yanayoonesha maadili ya Kiislamu. 

2.8 Kufahamu Sunnah ya Mtume (s.a.w). 

2.9 Kufahamu lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

2.10 Kuelewa historia ya Mitume walioteuliwa (Adam, Nuhu, Ibrahim, Lut, Shu’ayb, Mussa na 

Issa). 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Upimaji utapima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 

3.1 Kuchanganua mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya elimu na dini. 

3.2 Kubainisha nguzo za Imani na nguzo za Uislamu. 

3.3 Kupambanua chimbuko la Fiqh. 

3.4 Kusimamisha Swala. 

3.5  Kusoma Qur'an kwa kuzingatia hukumu za usomaji, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

3.6 Kufafanua historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

3.7 Kubainisha Sunnah ya Mtume (s.a.w). 

3.8 Kutambua mwenendo na matendo ya maadili ya Kiislamu. 

3.9 Kuchanganua lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

3.10 Kubainisha historia ya baadhi ya Mitume waliotajwa katika Qur’an. 
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4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Kutakuwa na karatasi moja (1) ya upimaji itakayofanyika kwa muda wa saa 2:00. Karatasi hiyo itakuwa 

na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 10. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Upimaji 

utakuwa na jumla ya alama 100. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na tano 

(15). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i-x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Vipengele 2), 

Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu (Vipengele 3), 

Qur’an (Vipengele 2) na Sunnah na Hadith (Vipengele 2). 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa tano (5). 

Swali hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali saba (7) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama 10. 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 70. Mada 

za Imani ya Kiislamu, Fiqh, Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada, Qur’an, Sunnah na Hadith 

zitatoa swali moja moja. Mada ya Historia katika Uislamu itatoa maswali mawili. 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) la insha ambalo litakuwa na uzito wa alama 15. Swali hili 

litahusu mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

  

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada 

5.6 Nguzo za Uislamu 

5.7 Qur’an 

5.8 Sunnah na Hadithi 

5.9 Historia katika Uislamu. 
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Jedwali la Kutahini: Muhula wa Pili kidato cha Kwanza 

Na Mada Nyanja za Utambuzi 

Zinazopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       2 10.5 

2 Imani ya Kiislamu       1 5.3 

3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini       1 5.3 

4 Fiqh       1 5.3 

5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       1 5.3 

6 Nguzo za Uislamu       5 26.3 

7 Qur’an       3 15.8 

8 Sunnah na Hadith       3 15.8 

9 Historia katika Uislamu       2 10.5 

Jumla ya Maswali 19  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA NUSU MUHULA WA KWANZA KIDATO CHA PILI 

 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya upimaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Pili iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na Muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012 kwa kuzingatia mada zinazofundishwa katika Kidato cha Kwanza na kidato 

cha Pili. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa 

na Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi nusu muhula wa 

kwanza wa kidato cha pili. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Upimaji utalenga katika kupima kwa kiasi gani mwanafunzi ataweza:  

2.1 Kuelewa mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya Elimu na Dini. 

2.2 Kufahamu Nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

2.3 Kufahamu chimbuko la Fiqh 

2.4 Kufahamu utekelezaji wa ibada ya Swala, Zakat, Funga na Hija. 

2.5 Kutekeleza mambo ya faradhi anayopaswa kufanyiwa maiti wa Kiislamu. 

2.6 Kusoma Qur’an kwa kuzingatia hukumu zake, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

2.7 Kuelewa Historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

2.8 Kuelewa mwenendo na matendo yanayoonesha maadili ya Kiislamu. 

2.9 Kufahamu Sunnah ya Mtume (s.a.w) na historia ya uandishi wa Hadithi na sayansi ya Hadithi. 

2.10 Kufahamu lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

2.11 Kuelewa historia ya Mitume walioteuliwa (Adam, Nuhu, Ibrahim, Lut, Shu’ayb, Mussa na 

Issa) 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Upimaji utapima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 

3.1 Kuchanganua mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya elimu na dini. 

3.2 Kubainisha nguzo za Imani na nguzo za Uislamu. 

3.3 Kupambanua chimbuko la Fiqh. 

3.4 Kusimamisha Swala na kufafanua utekelezaji wa nguzo ya Zakat, Funga na Hija. 

3.5 Kufafanua mambo ya faradhi kufanyiwa kufanyiwa maiti Muislamu. 

3.6  Kusoma Qur'an kwa kuzingatia hukumu za usomaji, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

3.7 Kufafanua historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

3.8 Kubainisha Sunnah ya Mtume (s.a.w) na historia ya uandishi na sayansi ya Hadithi. 

3.9 Kutambua mwenendo na matendo ya maadili ya Kiislamu. 

3.10 Kuchanganua lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

3.11 Kubainisha historia ya baadhi ya Mitume waliotajwa katika Qur’an. 
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4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Kutakuwa na karatasi moja (1) ya upimaji itakayofanyika kwa muda wa saa 2:00. Karatasi hiyo itakuwa 

na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 10. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Upimaji 

utakuwa na jumla ya alama 100. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na tano 

(15). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i-x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu (Vipengele 3), 

Qur’an (Vipengele 3) na Sunnah na Hadith (Vipengele 2). 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa tano (5). 

Swali hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali saba (7) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama 10. 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 70. 

Sehemu hii itahusu mada za Imani ya kiislamu na kumjua Mwenyezi Mungu (Swali 1), Fiqh 

na mtazamo wa Uislamu juu ya ibada (Swali 1), Qur’an (Swali 1), Historia katika Uislamu 

(Swali 1), Sunnah na Hadithi (Swali 1) na Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

(maswali 2). 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) la insha ambalo litakuwa na uzito wa alama 15. Swali hili 

litahusu mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

  

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada 

5.6 Nguzo za Uislamu 

5.7 Qur’an 

5.8 Sunnah na Hadithi 

5.9 Historia katika Uislamu. 

5.10 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu. 
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Jedwali la Kutahini : Nusu Muhula wa Kwanza kidato cha Pili 

Na Mada Nyanja za Utambuzi 

Zinazopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5.3 

2 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 

      1 5.3 

3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini       1 5.3 

4 Fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       1 5.3 

5 Nguzo za Uislamu       5 26.3 

6 Sunnah na Hadith       3 15.8 

7 Qur’an       4 21.1 

8 Historia katika Uislamu       1 5.3 

9 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      2 10.5 

Jumla ya Maswali 19  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA MUHULA WA KWANZA KIDATO CHA PILI 

 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya upimaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Pili iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na Muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012 kwa kuzingatia mada zinazofundishwa katika Kidato cha Kwanza na kidato 

cha Pili. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa 

na Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi muhula wa kwanza wa 

kidato cha pili. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Upimaji utalenga katika kupima kwa kiasi gani mwanafunzi ataweza:  

2.1 Kuelewa mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya Elimu na Dini. 

2.2 Kufahamu Nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

2.3 Kufahamu chimbuko la Fiqh 

2.4 Kufahamu utekelezaji wa ibada ya Swala, Zakat, Funga na Hija. 

2.5 Kutekeleza mambo ya faradhi anayopaswa kufanyiwa maiti wa Kiislamu. 

2.6 Kusoma Qur’an kwa kuzingatia hukumu zake, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

2.7 Kuelewa Historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

2.8 Kuelewa mwenendo na matendo yanayoonesha maadili ya Kiislamu. 

2.9 Kufahamu Sunnah ya Mtume (s.a.w) na historia ya uandishi wa Hadithi na sayansi ya Hadithi. 

2.10 Kufahamu lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

2.11 Kuelewa historia ya Mitume walioteuliwa (Adam, Nuhu, Ibrahim, Lut, Shu’ayb, Mussa na 

Issa). 

 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Upimaji utapima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 

3.1 Kuchanganua mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya elimu na dini. 

3.2 Kubainisha nguzo za Imani na nguzo za Uislamu. 

3.3 Kupambanua chimbuko la Fiqh. 

3.4 Kusimamisha Swala na kufafanua utekelezaji wa nguzo ya Zakat, Funga na Hija. 

3.5 Kufafanua mambo ya faradhi kufanyiwa kufanyiwa maiti Muislamu. 

3.6  Kusoma Qur'an kwa kuzingatia hukumu za usomaji, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

3.7 Kufafanua historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

3.8 Kubainisha Sunnah ya Mtume (s.a.w) na historia ya uandishi na sayansi ya Hadithi. 

3.9 Kutambua mwenendo na matendo ya maadili ya Kiislamu. 

3.10 Kuchanganua lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

3.11 Kubainisha historia ya baadhi ya Mitume waliotajwa katika Qur’an. 
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4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Kutakuwa na karatasi moja (1) ya upimaji itakayofanyika kwa muda wa saa 2:00. Karatasi hiyo itakuwa 

na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 10. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Upimaji 

utakuwa na jumla ya alama 100. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na tano 

(15). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i-x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu (Vipengele 3), 

Qur’an (Vipengele 3) na Sunnah na Hadith (Vipengele 2). 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa tano (5). 

Swali hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali saba (7) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama 10. 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 70. 

Sehemu hii itahusu mada za Imani ya kiislamu na kumjua Mwenyezi Mungu (Swali 1), Fiqh 

na mtazamo wa Uislamu juu ya ibada (Swali 1), Qur’an (Swali 1), Historia katika Uislamu 

(Swali 1), Sunnah na Hadithi (Swali 1) na Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

(maswali 2). 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) la insha ambalo litakuwa na uzito wa alama 15. Swali hili 

litahusu mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

  

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada 

5.6 Nguzo za Uislamu 

5.7 Qur’an 

5.8 Sunnah na Hadithi 

5.9 Historia katika Uislamu. 

5.10 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu. 
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Jedwali la Kutahini : Muhula wa Kwanza Kidato cha Pili 

Na Mada Nyanja za Utambuzi 

Zinazopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5.3 

2 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 

      1 5.3 

3 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini       1 5.3 

4 Fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       1 5.3 

5 Nguzo za Uislamu       5 26.3 

6 Sunnah na Hadith       3 15.8 

7 Qur’an       4 21.1 

8 Historia katika Uislamu       1 5.3 

9 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      2 10.5 

Jumla ya Maswali 19  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA NUSU MUHULA WA PILI KIDATO CHA PILI 

 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya upimaji wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Pili iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na Muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012 kwa kuzingatia mada zinazofundishwa katika Kidato cha Kwanza na kidato 

cha Pili. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa 

na Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi nusu muhula wa pili 

wa kidato cha pili. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Upimaji utalenga katika kupima kwa kiasi gani mwanafunzi ataweza:  

2.1 Kuelewa mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya Elimu na Dini. 

2.2 Kufahamu Nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

2.3 Kufahamu chimbuko la Fiqh 

2.4 Kufahamu utekelezaji wa ibada ya Swala, Zakat, Funga na Hija. 

2.5 Kutekeleza mambo ya faradhi anayopaswa kufanyiwa maiti wa Kiislamu. 

2.6 Kusoma Qur’an kwa kuzingatia hukumu zake, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

2.7 Kuelewa Historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

2.8 Kuelewa mwenendo na matendo yanayoonesha maadili ya Kiislamu. 

2.9 Kufahamu Sunnah ya Mtume (s.a.w) na historia ya uandishi wa Hadithi na sayansi ya Hadithi. 

2.10 Kufahamu lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

2.11 Kuelewa historia ya Mitume walioteuliwa (Adam, Nuhu, Ibrahim, Lut, Shu’ayb, Mussa, Issa 

na Muhammad); na 

2.12 Kubainisha mafunzo yatokanayo na historia ya Uislamu kipindi Mtume (S.A.W) akiwa 

Makkah. 

 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Upimaji utapima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 

3.1 Kuchanganua mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya elimu na dini. 

3.2 Kubainisha nguzo za Imani na nguzo za Uislamu. 

3.3 Kupambanua chimbuko la Fiqh. 

3.4 Kusimamisha Swala na kufafanua utekelezaji wa nguzo ya Zakat, Funga na Hija. 

3.5 Kufafanua mambo ya faradhi kufanyiwa kufanyiwa maiti Muislamu. 

3.6  Kusoma Qur'an kwa kuzingatia hukumu za usomaji, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

3.7 Kufafanua historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w). 

3.8 Kubainisha Sunnah ya Mtume (s.a.w) na historia ya uandishi na sayansi ya Hadithi. 

3.9 Kutambua mwenendo na matendo ya maadili ya Kiislamu. 

3.10 Kuchanganua lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni. 

3.11 Kubainisha historia ya baadhi ya Mitume waliotajwa katika Qur’an. 

3.12 Kufafanua mafunzo yatokanayo na historia ya Uislamu kipindi Mtume (S.A.W) akiwa 

Makkah. 
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4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Kutakuwa na karatasi moja (1) ya upimaji itakayofanyika kwa muda wa saa 2:00. Karatasi hiyo itakuwa 

na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 10. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Upimaji 

utakuwa na jumla ya alama 100. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na tano 

(15). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i-x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juu ya Elimu (Kipengele 1), 

Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu (Vipengele 3), 

Qur’an (Vipengele 2), Sunnah na Hadith (Vipengele 2) na Bara Arab zama za 

Jahiliyyah karne ya 6 A.D (kipengele 1) 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa tano (5). 

Swali hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali saba (7) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama 10. 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 70. 

Sehemu hii itahusu mada za Imani ya kiislamu na kumjua Mwenyezi Mungu (Swali 1), Fiqh 

na mtazamo wa Uislamu juu ya ibada (Swali 1), Qur’an (Swali 1), Historia katika Uislamu 

(Swali 1), Sunnah na Hadithi (Swali 1), Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

(swali 1) na Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D (Swali 1). 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na swali moja (1) la insha ambalo litakuwa na uzito wa alama 15. Swali hili 

litahusu mada ya Nguzo za Uislamu. 

 

  

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu  

5.3 Kumjua Mwenyezi Mungu 

5.4 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.5 Fiqh 

5.6 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada 

5.7 Nguzo za Uislamu 

5.8 Qur’an 

5.9 Sunnah na Hadithi 

5.10 Historia katika Uislamu 

5.11 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 
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5.12 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D. 

 

 

Jedwali la Kutahini : Nusu Muhula wa Pili Kidato cha Pili 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5.3 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini       1 5.3 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 

      1 5.3 

4 Fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada       1 5.3 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5.3 

6 Nguzo za Uislamu       5 26.3 

7 Qur’an       3 15.8 

8 Sunnah na Hadith       3 15.8 

9 Historia katika Uislamu       1 5.3 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       2 10.5 

Jumla ya Maswali 19  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA 

FOMATI YA UPIMAJI WA KITAIFA KIDATO CHA PILI 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya maboresho ya fomati ya mwaka 2017 iliyotolewa na Baraza la Mitihani la 

Tanzania. Fomati inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya Kiislamu wa mwaka 2012. Katika fomati 

hii, maboresho yamefanyika katika muundo wa upimaji, ambapo idadi ya maswali yatakayopima 

wanafunzi imeongezeka na kuwa 10 badala ya 7. Aidha, jedwali la kutahini limeongezwa. Licha ya 

maboresho haya, hakuna mabadiliko katika mada zitakazopimwa. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Upimaji utalenga katika kupima kwa kiasi gani mwanafunzi ataweza:  

2.1 Kuelewa mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya Elimu na Dini. 

2.2 Kufahamu Nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

2.3 Kufahamu chimbuko la Fiqh 

2.4 Kufahamu utekelezaji wa ibada ya Swala, Zakat, Funga na Hija. 

2.5 Kutekeleza mambo ya faradhi anayopaswa kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

2.6 Kusoma Qur’an kwa kuzingatia hukumu zake, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

2.7 Kuelewa Historia ya kushuka na kuhifadhiwa wakati wa Mtume (s.a.w). 

2.8 Kuelewa mwenendo na matendo yanayoonesha maadili ya Kiislamu. 

2.9 Kufahamu Sunnah ya Mtume (s.a.w) na historia ya uandishi wa Hadithi na sayansi ya Hadithi. 

2.10 Kufahamu lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni 

2.11 Kuelewa historia ya Mitume walioteuliwa (Adam, Nuhu, Ibrahim, Lut, Shu’ayb, Mussa, Issa 

na Muhammad); na 

2.12 Kubainisha mafunzo yatokanayo na historia ya Uislamu kipindi Mtume (s.a.w) akiwa 

Makkah. 

 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Upimaji utapima ujuzi na utendaji wa mwanafunzi katika: 

3.1 Kuchanganua mtazamo wa Uislamu juu ya dhana ya elimu na dini 

3.2 Kubainisha nguzo za Imani na nguzo za Uislamu 

3.3 Kupambanua chimbuko la Fiqh. 

3.4 Kusimamisha Swala na kufafanua utekelezaji wa nguzo ya Zakat, Funga na Hija. 

3.5 Kufafanua mambo ya faradhi kufanyiwa maiti Muislamu  

3.6  Kusoma Qur'an kwa kuzingatia hukumu za usomaji, kuhifadhi na kueleza mafunzo ya sura 

zilizoteuliwa. 

3.7 Kufafanua historia ya kushuka na kuhifadhiwa Qur’an wakati wa Mtume (s.a.w) 

3.8 Kubainisha Sunnah ya Mtume (s.a.w) na historia ya uandishi na sayansi ya Hadithi 

3.9 Kutambua mwenendo na matendo ya maadili ya Kiislamu 

3.10 Kuchanganua lengo la maisha ya mwanadamu hapa ulimwenguni 

3.11 Kubainisha historia ya baadhi ya Mitume waliotajwa katika Qur’an; na  

3.12 Kufafanua mafunzo yatokanayo na historia ya Uislamu kipindi Mtume (s.a.w) akiwa Makkah. 
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4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Kutakuwa na karatasi moja (1) ya upimaji itakayofanyika kwa muda wa saa 2:30. Karatasi hiyo itakuwa 

na sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 10. Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Upimaji 

utakuwa na jumla ya alama 100. 

 

Sehemu A itakuwa na maswali mawili (2). Swali la kwanza litakuwa la kuchagua jibu sahihi ambalo 

litakuwa na vipengele 10. Kila kipengele kitakuwa na alama moja (1). Hivyo, swali litakuwa na jumla ya 

alama 10. Swali la pili litakuwa la kuoanisha lenye vipengele vitano (5). Kila kipengele kitakuwa na 

alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa tano (5). Hivyo, sehemu hii itakuwa na jumla 

ya alama 15.  

 

Sehemu B itakuwa na maswali saba (7) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama 10. Mwanafunzi 

atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 70. 

 

Sehemu C itakuwa na swali moja (1) la insha ambalo litakuwa na uzito wa alama 15. 

 

 

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu 

5.3 Kumjua Mwenyezi Mungu 

5.4 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini 

5.5 Fiqh 

5.6 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.7 Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada 

5.8 Nguzo za Uislamu 

5.9 Qur’an 

5.10 Sunnah na Hadithi 

5.11 Historia katika Uislamu 

5.12 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D 
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Jedwali la Utahini             015              Elimu ya Dini ya Kiislamu 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5.3 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini       1 5.3 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 

      1 5.3 

4 Fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada       1 5.3 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5.3 

6 Nguzo za Uislamu       5 26.3 

7 Qur’an       3 15.8 

8 Sunnah na Hadith       3 15.8 

9 Historia katika Uislamu       1 5.3 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       2 10.5 

Jumla ya Maswali 19  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA NUSU MUHULA WA KWANZA KIDATO CHA TATU 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Nne iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012, na inazingatia mada zinazofundishwa Kidato cha Kwanza hadi kidato cha 

Tatu. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na 

Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi nusu muhula wa 

kwanza wa kidato cha tatu. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 Kuielezea Dini ya Kiislamu; 

2.2 Kuchambua Sura zilizoteuliwa za Qur’an na kueleza uhusiano wake na maisha ya mwanadamu; 

2.3 Kueleza chimbuko la Fiqh na Sharia kwa ujumla; 

2.4 Kuchambua Nguzo za Uislamu na uhusiano wake na maisha ya kila siku; 

2.5 Kueleza Nguzo za Imani na matumizi yake katika kufanya ibada za kila siku; na 

2.6 Kueleza kwa usahihi Historia ya Uislamu. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Mtihani utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 

3.1 Kueleza maana, dhima, ukusanyaji, uhifadhi na mafunzo ya Hadithi na Sunnah; 

3.2 Kueleza kuhusu kushushwa, kuhifadhiwa na kukusanywa mafunzo ya Sura zilizochaguliwa; 

3.3 Kuthibitisha na kuitetea Qur’an kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu; 

3.4 Kueleza dhana ya Dini ya Uislamu; 

3.5 Kuchambua nguzo za imani na nguzo za Uislamu; 

3.6 Kutofautisha Uislamu na imani nyingine; 

3.7 Kuchambua chimbuko la Fiqh; 

3.8 Kuhusisha Fiqh na maisha ya kila siku; 

3.9 Kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada; 

3.10 Kuchambua nyakati muhimu katika dini ya kiislamu kabla ya Mtume (s.a.w) na maisha ya 

kila siku ya Waislamu na zama za sasa.  

 

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Mtihani utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) iliyogawanyika 

katika sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 11. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 10. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na sita 

(16). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i - x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 
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Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Imani ya Kiislamu na Kumjua Mwenyezi Mungu(Kipengele 1),  Mtazamo wa 

Uislamu juu ya Dini na Dini sahihi anayostahiki mwanadamu (Kipengele 1), Fiqh 

na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu 

(Kipengele 1), Qur’an (Kipengele 1), Sunnah na Hadith (Kipengele 1), Historia 

katika Uislamu (Kipengele 1),Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

(Kipengele 1), na Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D (Kipengele 1). 

Katika swali hili, mada za kidato cha kwanza na kidato cha Pili pamoja na mada ya 

Dini sahihi anayostahiki mwanadamu ya kidato cha tatu zitapimwa. 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele Sita (6). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa Sita (6). Swali 

hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu kwa kuchaguliwa mada ndogo moja tu 

kati ya shahada, Kusimamisha Swala, Zakat, Swaumu na Hijja inayopatikana kidato 

cha kwanza au kidato cha pili. 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali Sita (6) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama tisa (9). 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 54. 

Maswali yote sita (6) yatatatoka katika mada ya Nguzo za Imani kidato cha tatu. 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na jumla ya maswali matatu (3) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali mawili (2). Kila swali litakuwa na alama kumi na tano (15). Sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama thelathini (30). 

Mada ya Nguzo za Uislamu kidato cha tatu itatoa maswali mawili (2) na Sunnah na Hadithi ya 

kidato cha pili na kidato cha tatu itatoa swali moja. 

 

 

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa katika mtihani wa somo hili: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Uislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada 

5.6 Dini sahihi anayostahiki mwanadamu 

5.7 Nguzo za Uislamu 

5.8 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.9 Nguzo za imani 

5.10 Qur’an 

5.11 Sunnah na Hadithi 

5.12 Historia ya katika Uislamu 

5.13 Bara la Arab zama za Jahiliya karne ya 6 A.D 
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Jedwali la Kutahini : Nusu Muhula wa Kwanza Kidato cha Tatu 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini na Dini 

sahihi anayostahiki mwanaadamu 

      1 5 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 

      1 5 

4 Fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       1 5 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5 

6 Nguzo za Uislamu       4 20 

7 Qur’an       1 5 

8 Sunnah na Hadith       2 10 

9 Historia katika Uislamu       1 5 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       1 5 

11 Nguzo za Imani       6 30 

Jumla ya Maswali 20  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA MUHULA WA KWANZA KIDATO CHA TATU 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Nne iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012, na inazingatia mada zinazofundishwa Kidato cha Kwanza hadi kidato cha 

Tatu. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na 

Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi muhula wa kwanza wa 

kidato cha tatu. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 Kuielezea Dini ya Kiislamu; 

2.2 Kuchambua Sura zilizoteuliwa za Qur’an na kueleza uhusiano wake na maisha ya mwanadamu; 

2.3 Kueleza chimbuko la Fiqh na Sharia kwa ujumla; 

2.4 Kuchambua Nguzo za Uislamu na uhusiano wake na maisha ya kila siku; 

2.5 Kueleza Nguzo za Imani na matumizi yake katika kufanya ibada za kila siku; na 

2.6 Kueleza kwa usahihi Historia ya Uislamu. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Mtihani utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 

3.1 Kueleza maana, dhima, ukusanyaji, uhifadhi na mafunzo ya Hadithi na Sunnah; 

3.2 Kueleza kuhusu kushushwa, kuhifadhiwa na kukusanywa mafunzo ya Sura zilizochaguliwa; 

3.3 Kuthibitisha na kuitetea Qur’an kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu; 

3.4 Kueleza dhana ya Dini ya Uislamu; 

3.5 Kuchambua nguzo za imani na nguzo za Uislamu; 

3.6 Kutofautisha Uislamu na imani nyingine; 

3.7 Kuchambua chimbuko la Fiqh; 

3.8 Kuhusisha Fiqh na maisha ya kila siku; 

3.9 Kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada; 

3.10 Kuchambua nyakati muhimu katika dini ya kiislamu kabla ya Mtume (s.a.w) na maisha ya 

kila siku ya Waislamu na zama za sasa.  

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Mtihani utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) iliyogawanyika 

katika sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 11. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 10. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na sita 

(16). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i - x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Imani ya Kiislamu na Kumjua Mwenyezi Mungu(Kipengele 1),  Mtazamo wa 
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Uislamu juu ya Dini na Dini sahihi anayostahiki mwanadamu (Kipengele 1), Fiqh 

na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu 

(Kipengele 1), Qur’an (Kipengele 1), Sunnah na Hadith (Kipengele 1), Historia 

katika Uislamu (Kipengele 1),Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

(Kipengele 1), na Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D (Kipengele 1). 

Katika swali hili, mada za kidato cha kwanza na kidato cha Pili pamoja na mada ya 

Dini sahihi anayostahiki mwanadamu ya kidato cha tatu zitapimwa. 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele Sita (6). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa Sita (6). Swali 

hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu kwa kuchaguliwa mada ndogo moja tu 

kati ya shahada, Kusimamisha Swala, Zakat, Swaumu na Hijja inayopatikana kidato 

cha kwanza au kidato cha pili. 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali Sita (6) ya majibu mafupi . Kila swali litakuwa na alama tisa (9). 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 54. 

Sehemu hii itahusu mada za Nguzo za Imani (Maswali 3) na Haki na uadilifu katika jamii 

(Maswali 3) za kidato cha tatu. 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na jumla ya maswali matatu (3) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali mawili (2). Kila swali litakuwa na alama kumi na tano (15). Sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama thelathini (30). 

Mada ya Nguzo za Uislamu kidato cha tatu itatoa maswali mawili (2) na Sunnah na Hadithi ya 

kidato cha pili hadi kidato cha tatu itatoa swali moja tu. 

 

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa katika mtihani wa somo hili: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Uislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada 

5.6 Dini sahihi anayostahiki mwanadamu 

5.7 Nguzo za Uislamu 

5.8 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.9 Nguzo za imani 

5.10 Qur’an 

5.11 Sunnah na Hadithi 

5.12 Historia ya katika Uislamu 

5.13 Bara la Arab zama za Jahiliya karne ya 6 A.D 

5.14 Haki na Uadilifu katika jamii. 
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Jedwali la Kutahini : Muhula wa Kwanza Kidato cha Tatu 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini na Dini 

sahihi anayostahiki mwanaadamu 

      1 5 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 

      1 5 

4 Fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       1 5 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5 

6 Nguzo za Uislamu       4 20 

7 Qur’an       1 5 

8 Sunnah na Hadith       2 10 

9 Historia katika Uislamu       1 5 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       1 5 

11 Nguzo za Imani       3 15 

12 Haki na Uadilifu katika jamii       3 15 

Jumla ya Maswali 20  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA NUSU MUHULA WA PILI KIDATO CHA TATU 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Nne iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012, na inazingatia mada zinazofundishwa Kidato cha Kwanza hadi kidato cha 

Tatu. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na 

Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi nusu muhula wa pili 

wa kidato cha tatu. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 Kuielezea Dini ya Kiislamu; 

2.2 Kuchambua Sura zilizoteuliwa za Qur’an na kueleza uhusiano wake na maisha ya mwanadamu; 

2.3 Kueleza chimbuko la Fiqh na Sharia kwa ujumla; 

2.4 Kuchambua Nguzo za Uislamu na uhusiano wake na maisha ya kila siku; 

2.5 Kueleza Nguzo za Imani na matumizi yake katika kufanya ibada za kila siku; na 

2.6 Kueleza kwa usahihi Historia ya Uislamu. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Mtihani utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 

3.1 Kueleza maana, dhima, ukusanyaji, uhifadhi na mafunzo ya Hadithi na Sunnah; 

3.2 Kueleza kuhusu kushushwa, kuhifadhiwa na kukusanywa mafunzo ya Sura zilizochaguliwa; 

3.3 Kuthibitisha na kuitetea Qur’an kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu; 

3.4 Kueleza dhana ya Dini ya Uislamu; 

3.5 Kuchambua nguzo za imani na nguzo za Uislamu; 

3.6 Kutofautisha Uislamu na imani nyingine; 

3.7 Kuchambua chimbuko la Fiqh; 

3.8 Kuhusisha Fiqh na maisha ya kila siku; 

3.9 Kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada; 

3.10 Kuchambua nyakati muhimu katika dini ya kiislamu kabla ya Mtume (s.a.w) na maisha ya 

kila siku ya Waislamu na zama za sasa.  

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Mtihani utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) iliyogawanyika 

katika sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 11. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 10. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na sita 

(16). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i - x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Imani ya Kiislamu na Kumjua Mwenyezi Mungu(Kipengele 1),  Mtazamo wa 
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Uislamu juu ya Dini na Dini sahihi anayostahiki mwanadamu (Kipengele 1), Fiqh 

na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu 

(Kipengele 1), Qur’an (Kipengele 1), Sunnah na Hadith (Kipengele 1), Historia 

katika Uislamu (Kipengele 1),Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

(Kipengele 1), na Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D (Kipengele 1). 

Katika swali hili, mada za kidato cha kwanza na kidato cha Pili pamoja na mada ya 

Dini sahihi anayostahiki mwanadamu ya kidato cha tatu zitapimwa. 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele Sita (6). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa Sita (6). Swali 

hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu kwa kuchaguliwa mada ndogo moja tu 

kati ya shahada, Kusimamisha Swala, Zakat, Swaumu na Hijja inayopatikana kidato 

cha kwanza au kidato cha pili. 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali Sita (6) ya majibu mafupi . Kila swali litakuwa na alama tisa (9). 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 54. 

Sehemu hii itahusu mada za Nguzo za Imani (Maswali 3) na Haki na uadilifu katika jamii 

(Maswali 3) za kidato cha tatu. 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na jumla ya maswali matatu (3) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali mawili (2). Kila swali litakuwa na alama kumi na tano (15). Sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama thelathini (30).  

Mada za Nguzo za Uislamu na Qur’an za kidato cha tatu na Sunnah na Hadithi ya kidato cha 

pili na kidato cha tatu zitatoa kila moja swali moja. 

 

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa katika mtihani wa somo hili: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Uislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada 

5.6 Dini sahihi anayostahiki mwanadamu 

5.7 Nguzo za Uislamu 

5.8 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.9 Nguzo za imani 

5.10 Qur’an 

5.11 Sunnah na Hadithi 

5.12 Historia ya katika Uislamu 

5.13 Bara la Arab zama za Jahiliya karne ya 6 A.D 

5.14 Haki na Uadilifu katika jamii. 
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Jedwali la Kutahini : Nusu Muhula wa Pili Kidato cha Tatu 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini na Dini 

sahihi anayostahiki mwanaadamu 

      1 5 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 

      1 5 

4 Fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       1 5 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5 

6 Nguzo za Uislamu       3 15 

7 Qur’an       2 10 

8 Sunnah na Hadith       2 10 

9 Historia katika Uislamu       1 5 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       1 5 

11 Nguzo za Imani       3 15 

12 Haki na Uadilifu katika jamii       3 15 

Jumla ya Maswali 20  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 

 

 

 

 



 

44 
 

FOMATI YA UPIMAJI WA MUHULA WA PILI KIDATO CHA TATU 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Nne iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012, na inazingatia mada zinazofundishwa Kidato cha Kwanza hadi kidato cha 

Tatu. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na 

Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi muhula wa pili wa 

kidato cha tatu. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 Kuielezea Dini ya Kiislamu; 

2.2 Kuchambua Sura zilizoteuliwa za Qur’an na kueleza uhusiano wake na maisha ya mwanadamu; 

2.3 Kueleza chimbuko la Fiqh na Sharia kwa ujumla; 

2.4 Kuchambua Nguzo za Uislamu na uhusiano wake na maisha ya kila siku; 

2.5 Kueleza Nguzo za Imani na matumizi yake katika kufanya ibada za kila siku; na 

2.6 Kueleza kwa usahihi Historia ya Uislamu. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Mtihani utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 

3.1 Kueleza maana, dhima, ukusanyaji, uhifadhi na mafunzo ya Hadithi na Sunnah; 

3.2 Kueleza kuhusu kushushwa, kuhifadhiwa na kukusanywa mafunzo ya Sura zilizochaguliwa; 

3.3 Kuthibitisha na kuitetea Qur’an kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu; 

3.4 Kueleza dhana ya Dini ya Uislamu; 

3.5 Kuchambua nguzo za imani na nguzo za Uislamu; 

3.6 Kutofautisha Uislamu na imani nyingine; 

3.7 Kuchambua chimbuko la Fiqh; 

3.8 Kuhusisha Fiqh na maisha ya kila siku; 

3.9 Kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada; 

3.10 Kuchambua nyakati muhimu katika dini ya kiislamu kabla ya Mtume (s.a.w) na kipindi cha 

Mtume (s.a.w) na maisha ya kila siku ya Waislamu na zama za sasa.  

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Mtihani utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) iliyogawanyika 

katika sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 11. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 10. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na sita 

(16). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i - x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Imani ya Kiislamu na Kumjua Mwenyezi Mungu(Kipengele 1),  Mtazamo wa 
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Uislamu juu ya Dini na Dini sahihi anayostahiki mwanadamu (Kipengele 1), Fiqh 

na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada (Kipengele 1), Nguzo za Uislamu 

(Kipengele 1), Qur’an (Kipengele 1), Sunnah na Hadith (Kipengele 1), Historia 

katika Uislamu (Kipengele 1),Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

(Kipengele 1), na Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D (Kipengele 1). 

Katika swali hili, mada za kidato cha kwanza na kidato cha Pili pamoja na mada ya 

Dini sahihi anayostahiki mwanadamu ya kidato cha tatu zitapimwa. 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele Sita (6). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa Sita (6). Swali 

hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu kwa kuchaguliwa mada ndogo moja tu 

kati ya shahada, Kusimamisha Swala, Zakat, Swaumu na Hijja inayopatikana kidato 

cha kwanza au kidato cha pili. 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali Sita (6) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama tisa (9). 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 54. Mada 

za Nguzo za Imani, Haki na uadilifu katika jamii na Dola ya Kiislamu Madinah za kidato cha 

tatu, kila moja itatoa maswali mawili (2). 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na jumla ya maswali matatu (3) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali mawili (2). Kila swali litakuwa na alama kumi na tano (15). Sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama thelathini (30).  

Mada za Nguzo za Uislamu na Qur’an za kidato cha tatu na Sunnah na Hadithi ya kidato cha 

pili na kidato cha tatu, kila moja itatoa swali moja. 

 

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa katika mtihani wa somo hili: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Uislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya dini 

5.4 Fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada 

5.6 Dini sahihi anayostahiki mwanadamu 

5.7 Nguzo za Uislamu 

5.8 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.9 Nguzo za imani 

5.10 Qur’an 

5.11 Sunnah na Hadithi 

5.12 Historia ya katika Uislamu 

5.13 Bara la Arab zama za Jahiliya karne ya 6 A.D 

5.14 Haki na Uadilifu katika jamii. 

5.15 Dola ya Kiislamu Madinah. 
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Jedwali la Kutahini : Muhula wa Pili Kidato cha Tatu 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini na Dini 

sahihi anayostahiki mwanaadamu 

      1 5 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 

      1 5 

4 Fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada       1 5 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5 

6 Nguzo za Uislamu       3 15 

7 Qur’an       2 10 

8 Sunnah na Hadith       2 10 

9 Historia katika Uislamu       1 5 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       1 5 

11 Nguzo za Imani       2 10 

12 Haki na Uadilifu katika jamii       2 10 

13 Dola ya Kiislamu Madinah       2 10 

Jumla ya Maswali 20  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA NUSU MUHULA WA KWANZA KIDATO CHA NNE 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Nne iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012, na inazingatia mada zinazofundishwa Kidato cha Kwanza hadi kidato cha 

Tatu. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na 

Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi nusu muhula wa 

kwanza wa kidato cha Nne. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 Kuielezea Dini ya Kiislamu; 

2.2 Kuchambua Sura zilizoteuliwa za Qur’an na kueleza uhusiano wake na maisha ya mwanadamu; 

2.3 Kueleza chimbuko la Fiqh na Sharia kwa ujumla; 

2.4 Kuchambua Nguzo za Uislamu na uhusiano wake na maisha ya kila siku; 

2.5 Kueleza Nguzo za Imani na matumizi yake katika kufanya ibada za kila siku; na 

2.6 Kueleza kwa usahihi Historia ya Uislamu. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Mtihani utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 

3.1 Kueleza maana, dhima, ukusanyaji, uhifadhi na mafunzo ya Hadithi na Sunnah; 

3.2 Kueleza kuhusu kushushwa, kuhifadhiwa na kukusanywa mafunzo ya Sura zilizochaguliwa; 

3.3 Kuthibitisha na kuitetea Qur’an kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu; 

3.4 Kueleza dhana ya Dini ya Uislamu; 

3.5 Kuchambua nguzo za imani na nguzo za Uislamu; 

3.6 Kutofautisha Uislamu na imani nyingine; 

3.7 Kuchambua chimbuko la Fiqh; 

3.8 Kuhusisha Fiqh na maisha ya kila siku; 

3.9 Kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada; 

3.10 Kuchambua nyakati muhimu katika dini ya kiislamu kabla ya Mtume (s.a.w) na kipindi cha 

Mtume (s.a.w) na maisha ya kila siku ya Waislamu na zama za sasa.  

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Mtihani utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) iliyogawanyika 

katika sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 11. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 10. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na sita 

(16). 

 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i - x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Imani ya Kiislamu na Kumjua Mwenyezi Mungu(Kipengele 1),  Mtazamo wa 
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Uislamu juu ya Dini na Dini sahihi anayostahiki mwanadamu (Kipengele 1), Fiqh, 

chimbuko la fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada (Kipengele 1), Nguzo za 

Uislamu (Kipengele 1), Qur’an (Kipengele 1), Sunnah na Hadith (Kipengele 1), 

Historia katika Uislamu (Kipengele 1),Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu (Kipengele 1), na Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D 

(Kipengele 1). 

Katika swali hili, mada za kidato cha kwanza na kidato cha Pili pamoja na mada ya 

Dini sahihi anayostahiki mwanadamu ya kidato cha tatu na chimbuko la fiqh kidato 

cha Nne zitapimwa. 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele Sita (6). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa Sita (6). Swali 

hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu kwa kuchaguliwa mada ndogo moja tu 

kati ya shahada, Kusimamisha Swala, Zakat, Swaumu na Hijja inayopatikana kidato 

cha kwanza au kidato cha pili. 

 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali Sita (6) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama tisa (9). 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 54. Mada 

za Nguzo za Imani (Maswali 2), Haki na uadilifu katika jamii (Swali 1), Dola ya Kiislamu 

Madinah (Swali 1) na Familia ya Kiislamu (Maswali 2) za kidato cha tatu na kidato cha Nne 

zitatahiniwa. 

 

4.3 Sehemu C 

Sehemu hii itakuwa na jumla ya maswali matatu (3) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali mawili (2). Kila swali litakuwa na alama kumi na tano (15). Sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama thelathini (30).  

Mada za Nguzo za Uislamu na Qur’an za kidato cha tatu na Sunnah na Hadithi ya kidato cha 

pili na kidato cha tatu, kila moja itatoa swali moja. 

 

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa katika mtihani wa somo hili: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Uislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya dini 

5.4 Fiqh na chimbuko la fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada 

5.6 Dini sahihi anayostahiki mwanadamu 

5.7 Nguzo za Uislamu 

5.8 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.9 Nguzo za imani 

5.10 Qur’an 

5.11 Sunnah na Hadithi 

5.12 Historia ya katika Uislamu 

5.13 Bara la Arab zama za Jahiliya karne ya 6 A.D 

5.14 Haki na Uadilifu katika jamii. 

5.15 Dola ya Kiislamu Madinah. 

5.16 Familia ya Kiislamu. 
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Jedwali la Kutahini : Nusu Muhula wa Kwanza Kidato cha Nne 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini na Dini 

sahihi anayostahiki mwanaadamu 
      1 5 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 
      1 5 

4 Fiqh, chimbuko la fiqh na mtazamo wa 

Uislamu juu ya Ibada 

      1 5 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5 

6 Nguzo za Uislamu       3 15 

7 Qur’an       2 10 

8 Sunnah na Hadith       2 10 

9 Historia katika Uislamu       1 5 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       1 5 

11 Nguzo za Imani       2 10 

12 Haki na Uadilifu katika jamii       1 5 

13 Dola ya Kiislamu Madinah       1 5 

14 Familia ya Kiislamu       2 10 

Jumla ya Maswali 20  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA MUHULA WA KWANZA/MTIHANI WA UTAMILIFU  

KIDATO CHA NNE 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU    
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Nne iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012, na inazingatia mada zinazofundishwa Kidato cha Kwanza hadi kidato cha 

Tatu. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na 

Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi muhula wa kwanza wa 

kidato cha Nne. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 Kuielezea Dini ya Kiislamu; 

2.2 Kuchambua Sura zilizoteuliwa za Qur’an na kueleza uhusiano wake na maisha ya mwanadamu; 

2.3 Kueleza chimbuko la Fiqh na Sharia kwa ujumla; 

2.4 Kuchambua Nguzo za Uislamu na uhusiano wake na maisha ya kila siku; 

2.5 Kueleza Nguzo za Imani na matumizi yake katika kufanya ibada za kila siku; na 

2.6 Kueleza kwa usahihi Historia ya Uislamu. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Mtihani utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 

3.1 Kueleza maana, dhima, ukusanyaji, uhifadhi na mafunzo ya Hadithi na Sunnah; 

3.2 Kueleza kuhusu kushushwa, kuhifadhiwa na kukusanywa mafunzo ya Sura zilizochaguliwa; 

3.3 Kuthibitisha na kuitetea Qur’an kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu; 

3.4 Kueleza dhana ya Dini ya Uislamu; 

3.5 Kuchambua nguzo za imani na nguzo za Uislamu; 

3.6 Kutofautisha Uislamu na imani nyingine; 

3.7 Kuchambua chimbuko la Fiqh; 

3.8 Kuhusisha Fiqh na maisha ya kila siku; 

3.9 Kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada; 

3.10 Kuchambua nyakati muhimu katika dini ya kiislamu kabla ya Mtume (s.a.w) na kipindi cha 

Mtume (s.a.w) na maisha ya kila siku ya Waislamu na zama za sasa.  

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Mtihani utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) iliyogawanyika 

katika sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 11. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 10. 

 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na sita 

(16). 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i - x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Imani ya Kiislamu na Kumjua Mwenyezi Mungu(Kipengele 1),  Mtazamo wa 
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Uislamu juu ya Dini na Dini sahihi anayostahiki mwanadamu (Kipengele 1), Fiqh, 

chimbuko la fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada (Kipengele 1), Nguzo za 

Uislamu (Kipengele 1), Qur’an (Kipengele 1), Sunnah na Hadith (Kipengele 1), 

Historia katika Uislamu (Kipengele 1),Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu (Kipengele 1), na Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D 

(Kipengele 1). 

Katika swali hili, mada za kidato cha kwanza na kidato cha Pili pamoja na mada ya 

Dini sahihi anayostahiki mwanadamu ya kidato cha tatu na chimbuko la fiqh kidato 

cha Nne zitapimwa. 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele Sita (6). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa Sita (6). Swali 

hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu kwa kuchaguliwa mada ndogo moja tu 

kati ya shahada, Kusimamisha Swala, Zakat, Swaumu na Hijja inayopatikana kidato 

cha kwanza au kidato cha pili. 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali Sita (6) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama tisa (9). 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 54. Mada 

za Nguzo za Imani (Swali 1), Haki na uadilifu katika jamii (Swali 1), Dola ya Kiislamu 

Madinah (Swali 1), Familia ya Kiislamu (Swali 1) na Mfumo wa jamii ya Kiislamu (Maswali 

2) za kidato cha tatu na kidato cha Nne zitatahiniwa. 

 

4.3 Sehemu C 
Sehemu hii itakuwa na jumla ya maswali matatu (3) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali mawili (2). Kila swali litakuwa na alama kumi na tano (15). Sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama thelathini (30).  

Mada za Nguzo za Uislamu na Qur’an za kidato cha tatu na Sunnah na Hadithi ya kidato cha 

pili na kidato cha tatu, kila moja itatoa swali moja. 

 

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa katika mtihani wa somo hili: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Uislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya dini 

5.4 Fiqh na chimbuko la fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada 

5.6 Dini sahihi anayostahiki mwanadamu 

5.7 Nguzo za Uislamu 

5.8 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.9 Nguzo za imani 

5.10 Qur’an 

5.11 Sunnah na Hadithi 

5.12 Historia ya katika Uislamu 

5.13 Bara la Arab zama za Jahiliya karne ya 6 A.D 

5.14 Haki na Uadilifu katika jamii. 

5.15 Dola ya Kiislamu Madinah 

5.16 Familia ya Kiislamu 

5.17 Mfumo wa jamii ya Kiislamu. 
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Jedwali la Kutahini : Muhula wa Kwanza (Mtihani wa utamilifu) Kidato cha Nne 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini na Dini 

sahihi anayostahiki mwanaadamu 
      1 5 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 
      1 5 

4 Fiqh, chimbuko la fiqh na mtazamo wa 

Uislamu juu ya Ibada 

      1 5 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5 

6 Nguzo za Uislamu       3 15 

7 Qur’an       2 10 

8 Sunnah na Hadith       2 10 

9 Historia katika Uislamu       1 5 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       1 5 

11 Nguzo za Imani       1 5 

12 Haki na Uadilifu katika jamii       1 5 

13 Dola ya Kiislamu Madinah       1 5 

14 Familia ya Kiislamu       1 5 

15 Mfumo wa jamii ya Kiislamu       2 10 

Jumla ya Maswali 20  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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FOMATI YA UPIMAJI WA NUSU MUHULA WA PILI KIDATO CHA NNE 

015                                            ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 
 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ni matokeo ya fomati ya mtihani wa Elimu ya Dini ya Kiislamu kidato cha Nne iliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania mwaka 2022. Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012, na inazingatia mada zinazofundishwa Kidato cha Kwanza hadi kidato cha 

Tatu. Pia fomati hii imezingatia kalenda ya Elimu ya Dini ya Kiislamu Shule za Sekondari iliyotolewa na 

Chama cha Ufundishaji wa Masomo ya Kiislamu Tanzania januari 2024. Vile vile fomati hii inalenga 

kupima stadi na maarifa waliyoyapata wanafunzi kuanzia kidato cha kwanza hadi nusu muhula wa pili 

wa kidato cha Nne. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 Kuielezea Dini ya Kiislamu; 

2.2 Kuchambua Sura zilizoteuliwa za Qur’an na kueleza uhusiano wake na maisha ya mwanadamu; 

2.3 Kueleza chimbuko la Fiqh na Sharia kwa ujumla; 

2.4 Kuchambua Nguzo za Uislamu na uhusiano wake na maisha ya kila siku; 

2.5 Kueleza Nguzo za Imani na matumizi yake katika kufanya ibada za kila siku; na 

2.6 Kueleza kwa usahihi Historia ya Uislamu. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA 

Mtihani utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 

3.1 Kueleza maana, dhima, ukusanyaji, uhifadhi na mafunzo ya Hadithi na Sunnah; 

3.2 Kueleza kuhusu kushushwa, kuhifadhiwa na kukusanywa mafunzo ya Sura zilizochaguliwa; 

3.3 Kuthibitisha na kuitetea Qur’an kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu; 

3.4 Kueleza dhana ya Dini ya Uislamu; 

3.5 Kuchambua nguzo za imani na nguzo za Uislamu; 

3.6 Kutofautisha Uislamu na imani nyingine; 

3.7 Kuchambua chimbuko la Fiqh; 

3.8 Kuhusisha Fiqh na maisha ya kila siku; 

3.9 Kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada; 

3.10 Kuchambua nyakati muhimu katika dini ya kiislamu kabla ya Mtume (s.a.w) na kipindi cha 

Mtume (s.a.w) na maisha ya kila siku ya Waislamu na zama za sasa.  

 

4.0 MUUNDO WA UPIMAJI 

Mtihani utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) iliyogawanyika 

katika sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 11. Mtahiniwa atatakiwa kujibu jumla ya maswali 10. 

4.1 Sehemu A  

Sehemu hii itakuwa na maswali mawili (2) ambayo yatakuwa na jumla ya alama kumi na sita 

(16). 

4.1.1 Swali la kwanza (01) litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye vipengele kumi (i - x). 

Kila kipengele kitakuwa na jumla ya alama moja (1). Hivyo, swali hili litakuwa na 

jumla ya alama kumi (10). 

Swali hili litahusu mada za Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu (Kipengele 1), 

Imani ya Kiislamu na Kumjua Mwenyezi Mungu (Kipengele 1),  Mtazamo wa 

Uislamu juu ya Dini na Dini sahihi anayostahiki mwanadamu (Kipengele 1), Fiqh, 

chimbuko la fiqh na Mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada (Kipengele 1), Nguzo za 
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Uislamu (Kipengele 1), Qur’an (Kipengele 1), Sunnah na Hadith (Kipengele 1), 

Historia katika Uislamu (Kipengele 1),Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu (Kipengele 1), na Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D 

(Kipengele 1). 

Katika swali hili, mada za kidato cha kwanza na kidato cha Pili pamoja na mada ya 

Dini sahihi anayostahiki mwanadamu ya kidato cha tatu na chimbuko la fiqh kidato 

cha Nne zitapimwa. 

 

4.1.2 Swali la pili (02) litakuwa la kuoanisha lenye vipengele Sita (6). Kila kipengele 

kitakuwa na alama moja (1). Jumla ya alama katika swali hili zitakuwa Sita (6). Swali 

hili litatoka katika mada ya Nguzo za Uislamu kwa kuchaguliwa mada ndogo moja tu 

kati ya shahada, Kusimamisha Swala, Zakat, Swaumu na Hijja inayopatikana kidato 

cha kwanza au kidato cha pili. 

4.2 Sehemu B  

Sehemu hii itakuwa na maswali Sita (6) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama tisa (9). 

Mwanafunzi atatakiwa kujibu maswali yote. Jumla ya alama katika sehemu hii itakuwa 54. Mada 

za Nguzo za Imani, Haki na uadilifu katika jamii, Dola ya Kiislamu Madinah, Familia ya 

Kiislamu, Mfumo wa jamii ya Kiislamu na Historia ya Uislamu baada ya kutawafu Mtume 

(S.A.W) hadi hivi leo za kidato cha tatu na kidato cha Nne, kila moja itatoa swali moja. 

 

4.3 Sehemu C 
Sehemu hii itakuwa na jumla ya maswali matatu (3) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa kujibu 

maswali mawili (2). Kila swali litakuwa na alama kumi na tano (15). Sehemu hii itakuwa na 

jumla ya alama thelathini (30).  

Mada za Nguzo za Uislamu na Qur’an za kidato cha tatu na nne, Sunnah na Hadithi ya kidato 

cha pili hadi kidato cha nne, kila moja itatoa swali moja. 

 

5.0 MADA ZITAKAZOPIMWA 

Mada zifuatazo zitapimwa katika mtihani wa somo hili: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya Elimu 

5.2 Imani ya Uislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya dini 

5.4 Fiqh na chimbuko la fiqh 

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada 

5.6 Dini sahihi anayostahiki mwanadamu 

5.7 Nguzo za Uislamu 

5.8 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.9 Nguzo za imani 

5.10 Qur’an 

5.11 Sunnah na Hadithi 

5.12 Historia ya katika Uislamu 

5.13 Bara la Arab zama za Jahiliya karne ya 6 A.D 

5.14 Haki na Uadilifu katika jamii. 

5.15 Dola ya Kiislamu Madinah 

5.16 Mfumo wa jamii ya Kiislamu 

5.17 Historia ya Uislamu baada ya kutawafu Mtume (S.A.W) hadi hivi leo 
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Jedwali la Kutahini : Nusu Muhula wa Pili Kidato cha Nne 

Na Mada Ujuzi utakaopimwa 
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1 Mtazamo wa Uislamu Juuu ya Elimu       1 5 

2 Mtazamo wa Uislamu juu ya Dini na Dini 

sahihi anayostahiki mwanaadamu 
      1 5 

3 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi 

Mungu 
      1 5 

4 Fiqh, chimbuko la fiqh na mtazamo wa 

Uislamu juu ya Ibada 

      1 5 

5 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa 

Kiislamu 

      1 5 

6 Nguzo za Uislamu       3 15 

7 Qur’an       2 10 

8 Sunnah na Hadith       2 10 

9 Historia katika Uislamu       1 5 

10 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D       1 5 

11 Nguzo za Imani       1 5 

12 Haki na Uadilifu katika jamii       1 5 

13 Dola ya Kiislamu Madinah       1 5 

14 Familia ya Kiislamu       1 5 

15 Mfumo wa jamii ya Kiislamu       1 5 

16 Historia ya Uislamu baada ya kutawafu 

Mtume (S.A.W) hadi hivi leo 

      1 5 

Jumla ya Maswali 20  

Jumla ya Asilimia kwa Uzito wa Maswali 100 
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BARAZA LA MITIHANI LA TANZANIA 

FOMATI YA MTIHANI WA KIDATO CHA NNE 

015 ELIMU YA DINI YA KIISLAMU 

(Kwa Watahiniwa Walioko na Wasiokuwa Shuleni) 

1.0 UTANGULIZI 

Fomati hii ya mtihani wa somo la Elimu ya Dini ya Kiislamu ni maboresho ya fomati ya mwaka 2019 

iliyotolewa na Baraza la Mitihani la Tanzania. Fomati hii inatokana na muhtasari wa Elimu ya Dini ya 

Kiislamu wa mwaka 2012. Katika fomati hii, maboresho yamefanyika katika muundo wa mtihani. Mbali 

na maboresho haya, hakuna mabadiliko katika mada zitakazopimwa, malengo ya jumla na ujuzi. 

 

2.0 MALENGO YA JUMLA 

Mtihani utapima ni kwa kiwango gani mtahiniwa anaweza: 

2.1 Kuielezea Dini ya Kiislamu; 

2.2 Kuchambua Sura zilizoteuliwa za Qur’an na kueleza uhusiano wake na maisha ya mwanadamu; 

2.3 Kueleza chimbuko la Fiqh na Sharia kwa ujumla; 

2.4 Kuchambua Nguzo za Uislamu na uhusiano wake na maisha ya kila siku; 

2.5 Kueleza Nguzo za Imani na matumizi yake katika kufanya ibada za kila siku; na 

2.6 Kueleza kwa usahihi Historia ya Uislamu. 

 

3.0 UJUZI WA JUMLA    

Mtihani utapima uwezo wa mtahiniwa katika: 

3.1 Kueleza maana, dhima, ukusanyaji, uhifadhi na mafunzo ya Hadithi na Sunnah; 

3.2 Kueleza kuhusu kushushwa, kuhifadhiwa na kukusanywa mafunzo ya Sura zilizochaguliwa; 

3.3 Kuthibitisha na kuitetea Qur’an kuwa ni neno la Mwenyezi Mungu; 

3.4 Kueleza dhana ya Dini ya Uislamu; 

3.5 Kuchambua nguzo za imani na nguzo za Uislamu; 

3.6 Kutofautisha Uislamu na imani nyingine; 

3.7 Kuchambua chimbuko la Fiqh; 

3.8 Kuhusisha Fiqh na maisha ya kila siku; 

3.9 Kueleza mtazamo wa Uislamu juu ya Ibada; 

3.10 Kuchambua mfumo wa maisha ya Kiislamu kijamii, kiuchumi na kisiasa; na 

3.11 Kuchambua nyakati muhimu katika dini ya kiislamu kabla ya Mtume (s.a.w) kipindi cha Mtume 

(s.a.w), kipindi cha Makhalifa wa Mtume hadi sasa na maisha ya kila siku ya Waislamu na zama za 

sasa. 

 

4.0 MUUNDO WA MTIHANI 

Mtihani utafanywa kwa muda wa saa tatu (3). Mtihani utakuwa na karatasi moja (1) iliyogawanyika 

katika sehemu A, B na C zenye jumla ya maswali 11. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali yote katika 

sehemu A na B na maswali mawili (2) kutoka sehemu C. Mtihani utakuwa na jumla ya alama 100.  

 

Sehemu A itakuwa na maswali mawili (2). Swali la kwanza litakuwa la kuchagua jibu sahihi lenye 

vipengele 10. Kila kipengele kitakuwa na alama moja (1), hivyo swali litakuwa na jumla ya alama 10. 

Swali la pili litakuwa la kuoanisha lenye vipengele sita (6). Kila kipengele kitakuwa na alama moja (1), 

hivyo swali litakuwa na jumla ya alama sita (6). Sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 16.  

 

Sehemu B itakuwa na maswali sita (6) ya majibu mafupi. Kila swali litakuwa na alama tisa (9). Hivyo, 

sehemu hii itakuwa na alama 54.  
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Sehemu C itakuwa na maswali matatu (3) ya insha. Mtahiniwa atatakiwa kujibu maswali mawili (2). 

Kila swali litakuwa na uzito wa alama 15. Hivyo sehemu hii itakuwa na jumla ya alama 30. 

 

5.0 MADA ZITAKAZOTAHINIWA 

Watahiniwa watapimwa katika mada zifuatazo: 

5.1 Mtazamo wa Uislamu juu ya elimu 

5.2 Imani ya Kiislamu na kumjua Mwenyezi Mungu 

5.3 Mtazamo wa Uislamu juu ya dini 

5.4 Fiqh na chimbuko la Fiqh  

5.5 Mtazamo wa Uislamu juu ya ibada  

5.6 Dini sahihi anayostahiki mwanadamu 

5.7 Nguzo za Uislamu  

5.8 Mambo ya lazima kufanyiwa maiti wa Kiislamu 

5.9 Nguzo za Imani  

5.10 Familia ya Kiislamu  

5.11 Mfumo wa jamii ya Kiislamu  

5.12 Qur’an  

5.13 Sunnah na Hadithi  

5.14 Historia katika Uislamu  

5.15 Bara Arab zama za Jahiliyyah karne ya 6 A.D 

5.16 Haki na uadilifu katika Uislamu  

5.17 Dola ya Kiislamu Madinah  

5.18 Historia ya Uislamu baada ya kutawafu Mtume (s.a.w) hadi hivi leo 
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Jedwali la Kutahini         015          Elimu ya Dini ya Kiislamu 
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1. Mtazamo wa Uislamu juu 

ya elimu 

      

1 5 

2. Mtazamo wa Uislamu juu ya 

dini na dini sahihi 

anayostahiki mwanadamu 

      

1 5 

3. Imani ya Kiislamu na 

kumjua Mwenyezi Mungu 

      
1 5 

4. Fiqh, Chimbuko la Fiqh na 

mtazamo wa Uislamu juu ya 

ibada 

      

1 5 

5. Mambo ya lazima kufanyiwa 

maiti wa Kiislamu 

      
1 5 

6. Nguzo za Uislamu       3 15 

7. Qur’an       2 10 

8. Sunnah na Hadithi       2 10 

9. Historia katika Uislamu       1 5 

10. Bara Arab zama za 

Jahiliyyah karne ya 6 A.D 

      
1 5 

11. Nguzo za Imani       1 5 
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12. Haki na uadilifu katika 

Uislamu 

      
1 5 

13. Dola ya Kiislamu Madinah       1 5 

14. Familia ya Kiislamu       1 5 

15. Mfumo wa Jamii ya 

Kiislamu 

      
1 5 

16. Historia ya Uislamu baada ya 

Kutawafu Mtume (s.a.w) 

hadi hivi leo 

      

1 5 

Jumla ya Maswali 20  

Jumla ya Asilimia ya Uzito wa Maswali 100 

 

Wabillaahit Tawfiiq 

 

 

 


